![Make up Vintage สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s ด้วย Cosluxe อายไลเนอร์ Monet 01](http://www.cosluxe.com/wp-content/uploads/2017/06/Make-up-Vintage-สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s-ด้วย-Cosluxe-อายไลเนอร์-Monet-01.jpg)
บองชูวว ZJB เองค่ะซิส ! ลุควันนี้ปิ่นได้รับแรงบันดาลใจจากสาวๆยุค40s ที่มีการแต่งหน้าสไตล์คล้ายสาวๆ สไตล์สายฝ. ซึ่งก็เเต่งคล้ายๆกับสไตล์ฝ. ที่ชอบๆแต่งกันนี่แหละ
แต่ Keywords มันมีอยู่ไม่กี่อย่างที่จะบ่งบอกว่าเป็นยุค40s นั่นก็คือ
– งานผิวต้องเนียนขาวเป๊ะ –
– งานเบ้าตาชัดๆต้องมา บวกกับอายไลนเนอร์สีดำขมเข้มวิงแบบสวยๆ-
-ปากสีโทนเข้ม แดงไปถึงแดงเข้ม เบอร์กันดี้-
แค่นี้เองค่ะ คีย์หลักๆของเมคอัพเเบบสาวยุค 40s แต่แบบลุคนี้ปิ่นก็จะจัดเต็มนิดนึง ทั้งเสื้อผ้าหน้าผมพร๊อบ และโทนของรูปปิ่นก็พยามทำให้มีกลิ่นอายของ40s กันด้วยนะคะ
นอกจากจะได้ดูHow to แต่งหน้าสวยๆแล้ว ตอน Finish ปิ่นก็ได้ถ่ายรูปไว้เป็นPhoto set แบบสไตล์ 40sไว้ให้ดูกันเพลินๆด้วย ลุคมันก็จะออกมาประมาณนี้นะจ๊ะ
![Make up Vintage สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s ด้วย Cosluxe อายไลเนอร์ Monet 02 ปก](http://www.cosluxe.com/wp-content/uploads/2017/06/Make-up-Vintage-สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s-ด้วย-Cosluxe-อายไลเนอร์-Monet-02-ปก.jpg)
สำหรับลุคนี้ปิ่นมีเป็นทั้งวีดีโอและแบบภาพนิ่ง แล้วแต่ใครสะดวกแบบไหนเลยฮะ
![](http://www.cosluxe.com/wp-content/uploads/2017/06/Make-up-Vintage-สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s-ด้วย-Cosluxe-อายไลเนอร์-Monet-03.jpg)
สวัสดีหน้าสด ! เรามาเริ่มกันดีกว่า !
![Make up Vintage สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s ด้วย Cosluxe อายไลเนอร์ Monet 04](http://www.cosluxe.com/wp-content/uploads/2017/06/Make-up-Vintage-สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s-ด้วย-Cosluxe-อายไลเนอร์-Monet-04.jpg)
ปิ่นจะเริ่มแต่งที่ตาก่อนนะคะลุคนี้ ปิ่นก็จะเขียนคิ้วก่อน และเนื่องจากว่าเป็นลุคที่แต่งตาเข้ม
ถ้าเกิดลงรองพื้นก่อน เศษอายแชโดว์ก็อาจจะตกไปเลอะตรงที่ลงรองพื้น แล้วก็จะลบยากนิดนึง เลยเลือกที่จะเเต่งตาก่อนจ้า
-เสร็จแล้วปิ่นลงรองพื้นสีเปลือกตาด้วยคอลซีลเลอร์เนื้อลิคขวิดเบอร์สว่างก่อนค่ะ
-ใช้อายแชโดว์โทนน้ำตาลคัดบริเวณกระบอกตา ค่อยๆคัดทับๆให้ชัดขึ้นเรื่อยๆ
และใช้อายแชโดว์โทนขาวมุกแตะบริเวณเปลือกตาตรงกลาง
![](http://www.cosluxe.com/wp-content/uploads/2017/06/Make-up-Vintage-สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s-ด้วย-Cosluxe-อายไลเนอร์-Monet-05.jpg)
ใช้คอลซีลเลอร์กับแปรงเขียนคิ้ว แต่งด้านใต้คิ้วเป็นการไฮไลท์ไปในตัวด้วย แล้วก็แต่งคิ้วให้คมด้วยนะคะ
![Make up Vintage สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s ด้วย Cosluxe อายไลเนอร์ Monet 06](http://www.cosluxe.com/wp-content/uploads/2017/06/Make-up-Vintage-สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s-ด้วย-Cosluxe-อายไลเนอร์-Monet-06.jpg)
จากนั้นก็ลงรองพื้นค่ะ โดยวันนี้ปิ่นเลือกรองพื้นที่สว่างกว่าผิวหน้าเล็กน้อย ( ก็อยากได้ผิวขาวแบบผู้ดีฝรั่งอะแกรรรร )
![Make up Vintage สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s ด้วย Cosluxe อายไลเนอร์ Monet 07](http://www.cosluxe.com/wp-content/uploads/2017/06/Make-up-Vintage-สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s-ด้วย-Cosluxe-อายไลเนอร์-Monet-07.jpg)
คอนทัวร์บริเวณกรอบหน้า เฉดดิ้งจมูก ด้วยคอนทัวร์เนื้อครีมให้หน้าดูมีมิติ แล้วเบลนด์ให้เข้ากับเนื้อรองพื้น วิธีที่ง่ายที่สุดสำหรับปิ่นคือใช้ฟองน้ำไข่นี่แหละ เนียนสุดแล้ว
![Make up Vintage สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s ด้วย Cosluxe อายไลเนอร์ Monet 08](http://www.cosluxe.com/wp-content/uploads/2017/06/Make-up-Vintage-สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s-ด้วย-Cosluxe-อายไลเนอร์-Monet-08.jpg)
จากนั้นปิ่นใช้คอนซีลเลอร์เบอร์สว่างแทนไฮไลท์ ลงบริเวณใต้ตา ซอกจมูก มุมปาก ซอกหลืบที่มันที่คล้ำกว่าที่อื่นนั่นแหละค่ะ ลงให้หมด แล้วเบลนด์ให้เข้ากับผิว
![Make up Vintage สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s ด้วย Cosluxe อายไลเนอร์ Monet 09](http://www.cosluxe.com/wp-content/uploads/2017/06/Make-up-Vintage-สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s-ด้วย-Cosluxe-อายไลเนอร์-Monet-09.jpg)
เซ็ททุกสิ่งที่เป็นครีมด้วยแป้งค่ะ ตัวนี้ปิ่นใช้แป้ง Cosluxe Tap Semi foundation oil-locked ปัดกับแปรงให้ไม่ได้Textureที่หนาเกินไป ปัดเบาๆให้ทั่วหน้า
![Make up Vintage สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s ด้วย Cosluxe อายไลเนอร์ Monet 10](http://www.cosluxe.com/wp-content/uploads/2017/06/Make-up-Vintage-สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s-ด้วย-Cosluxe-อายไลเนอร์-Monet-10.jpg)
![Make up Vintage สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s ด้วย Cosluxe อายไลเนอร์ Monet 11](http://www.cosluxe.com/wp-content/uploads/2017/06/Make-up-Vintage-สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s-ด้วย-Cosluxe-อายไลเนอร์-Monet-11.jpg)
จากนั้นกลับมาที่ตาของเราต่อค่ะ .. แอบไปใส่คอนเเทคเลนส์ตาฝรั่งมา อิอิ
หัวใจของลุคนี้คืออายไลน์เนอร์ที่ดำสนิท เส้นคม วิงสวยๆ ปิ่นใช้มาสคาร่าตัวใหม่ ตัวนี้คือ COSLUXE Eyeliner MONET มาพร้อมกับแปรงด้ามทองคือสวยยยยยมากกกก
จะบอกว่าเข้ากับลุคนี้มากตอนฟินิชลลุคปิ่นก็แอบเอาแปรงเค้ามาเป็นพร๊อบหลายรูป แล้วกรีดง่าย เพราะหัวแปรงเล็ก control ง่าย
![Make up Vintage สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s ด้วย Cosluxe อายไลเนอร์ Monet 12](http://www.cosluxe.com/wp-content/uploads/2017/06/Make-up-Vintage-สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s-ด้วย-Cosluxe-อายไลเนอร์-Monet-12.jpg)
กรีดให้หางยาวกว่าตาวิงออกไปเชิดๆ สวยๆ แล้วลากเชื่อมต่อบริเวณขอบตาล่างบางๆเล็กๆติดแนวขนตาเกือบกึ่งนึง แล้วใช้อายแชโดว์สีดำเบลด์ต่อบริเวณใต้ตาให้ดูฟุ้งๆ กรีดอินเนอร์สีขาวมุกด้านใน กับไฮไลท์สีขาวช่วงหัวตาตามรูป
![Make up Vintage สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s ด้วย Cosluxe อายไลเนอร์ Monet 13](http://www.cosluxe.com/wp-content/uploads/2017/06/Make-up-Vintage-สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s-ด้วย-Cosluxe-อายไลเนอร์-Monet-13.jpg)
เสร็จแล้วติดขนตาปลอม (เลือกเบอร์ที่เป็นแพยาว งอนหน่อย) แล้วก็ปัดมาสคาร่าขนตาล่างค่ะ
![Make up Vintage สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s ด้วย Cosluxe อายไลเนอร์ Monet 14](http://www.cosluxe.com/wp-content/uploads/2017/06/Make-up-Vintage-สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s-ด้วย-Cosluxe-อายไลเนอร์-Monet-14.jpg)
Before – After
ก็เป็นอันแต่งตาเสร็จสมบูรณ์ละนาจาาา
![Make up Vintage สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s ด้วย Cosluxe อายไลเนอร์ Monet 15](http://www.cosluxe.com/wp-content/uploads/2017/06/Make-up-Vintage-สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s-ด้วย-Cosluxe-อายไลเนอร์-Monet-15.jpg)
ขั้นตอนต่อไป
ปัดไฮไลท์แบบฝุ่นทับอีกครั้ง เน้นย้ำความวิ้ง ความพุ่งเข้าไปอีกตามโหนกแก้ม โหนกคิ้ว สันจมูก คางและกระจับปาก
![Make up Vintage สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s ด้วย Cosluxe อายไลเนอร์ Monet 16](http://www.cosluxe.com/wp-content/uploads/2017/06/Make-up-Vintage-สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s-ด้วย-Cosluxe-อายไลเนอร์-Monet-16.jpg)
จากนั้นปิ่นใช้ดินสอเขียนกรอบปากสีชมพูวาดกรอบปากก่อนและถมสีเพื่อเป็นพื้นให้กับลิปสีจริง เพราะเราอยากได้ปากแบบคมๆไง การลงด้วยดินสอก่อนจะช่วยให้ขอบปากคมขึ้น ก่อนลงลิปสติกจริง
จากนั้นค่อยลงลิปสติกเนื้อแมตต์สีเบอร์กันดี้ลงทับ จะได้สีปากที่แน่นและคมกริ๊บบบบ
![Make up Vintage สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s ด้วย Cosluxe อายไลเนอร์ Monet 17](http://www.cosluxe.com/wp-content/uploads/2017/06/Make-up-Vintage-สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s-ด้วย-Cosluxe-อายไลเนอร์-Monet-17.jpg)
เป็นอันเสร็จเมคอัพลุคมาดามแบบวินเทจสไตล์ แทแด๊ ~
![Make up Vintage สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s ด้วย Cosluxe อายไลเนอร์ Monet 18](http://www.cosluxe.com/wp-content/uploads/2017/06/Make-up-Vintage-สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s-ด้วย-Cosluxe-อายไลเนอร์-Monet-18.jpg)
สำหรับอายไลน์เนอร์สไตล์วินเทจCOSLUXE Eyeliner MONET
พร้อมแปรงด้ามทองที่ปิ่นใช้ในลุคนี้นะคะ
เป็นสินค้าใหม่ยังไม่มีขายที่ไหนเลย!ทางแบรนด์เค้าพึ่งเปิดตัว
สั่งได้แค่ทางFB :Cosluxe page เท่านั้น
ตอนนี้ราคาเปิดตัว 499.- จากราคาปกติ 699.- ค่ะ
หรูหราน่าสอยเก็บไว้ คือแบบมันสวยและดียยยยย !!
![Make up Vintage สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s ด้วย Cosluxe อายไลเนอร์ Monet 19](http://www.cosluxe.com/wp-content/uploads/2017/06/Make-up-Vintage-สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s-ด้วย-Cosluxe-อายไลเนอร์-Monet-19.jpg)
![Make up Vintage สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s ด้วย Cosluxe อายไลเนอร์ Monet 20](http://www.cosluxe.com/wp-content/uploads/2017/06/Make-up-Vintage-สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s-ด้วย-Cosluxe-อายไลเนอร์-Monet-20.jpg)
![Make up Vintage สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s ด้วย Cosluxe อายไลเนอร์ Monet 21](http://www.cosluxe.com/wp-content/uploads/2017/06/Make-up-Vintage-สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s-ด้วย-Cosluxe-อายไลเนอร์-Monet-21.jpg)
![Make up Vintage สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s ด้วย Cosluxe อายไลเนอร์ Monet 22](http://www.cosluxe.com/wp-content/uploads/2017/06/Make-up-Vintage-สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s-ด้วย-Cosluxe-อายไลเนอร์-Monet-22.jpg)
![Make up Vintage สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s ด้วย Cosluxe อายไลเนอร์ Monet 23](http://www.cosluxe.com/wp-content/uploads/2017/06/Make-up-Vintage-สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s-ด้วย-Cosluxe-อายไลเนอร์-Monet-23.jpg)
![Make up Vintage สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s ด้วย Cosluxe อายไลเนอร์ Monet 24](http://www.cosluxe.com/wp-content/uploads/2017/06/Make-up-Vintage-สายฝ.แบบมาดามฝรั่งยุค40s-ด้วย-Cosluxe-อายไลเนอร์-Monet-24.jpg)
ติดตามงานของปิ่น ZJB-MAKE UP ได้ตามช่องทางอื่นๆตามนี้นะคะ
facebook : https://www.facebook.com/zjbmakeup
website : www.zjbmakeup.com
Youtube : https://www.youtube.com/channel/UC3Vw3cgoEA7aCYFljOQIPFA
IG : ZJB
Leave a comment